wWw.YêuThương.Vn.Hn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Blog 360 VS Blogspot

Go down

Blog 360 VS Blogspot Empty Blog 360 VS Blogspot

Bài gửi by KuteLove Fri Feb 01 2008, 14:09

Mình viết bài này với mục đích chỉ ra sự hơn kém giữa blogspot (Blog của Google) và blog 360 (Blog của yahoo), có gì sai sót mong mọi người góp ý nhé!

1) Ngôn ngữ:
Blog360: Tiếng Anh
Blogspot: 100% Tiếng Việt

2) Theme:
Ko có sự khác biệt gì nhiều lắm trong việc sử dụng theme giữa blog 360 và blogspot.
Chỉ có 1 điểm khác biệt là Blogspot ko giới hạn độ lớn của theme như là Blog 360 ( blog 360 chỉ cho sử dụng theme có độ lớn từ 250kb trở xuống).

3) Khuôn mẫu:
Khuôn mẫu ở đây chính là cách sắp xếp blog của bạn đó. Nếu là Blog 360, bất kì blog nào cũng chỉ có 1 khuôn mẫu nhất định. Còn với Blogspot bạn có thể thay đổi tùy ý mình, xem vài mẫu dưới đây nhé:

Blog 360 VS Blogspot Image-20
....
(Nếu bạn muốn blog của mình có 3 cột hay 4 cột cũng sẽ rất đơn giản với blogspot còn với blog 360 thì đó là điều ko thể)

4) Các tiện ích:
Nói chung là yahoo và google đều cung cấp một số tiện ích cơ bản như đưa ảnh hay video vào blog, thêm feed,..
Nhưng cũng có sự khác biệt. Điều khác biệt lớn nhất ở đây là Google cung cấp sẵn cho bạn rất rất rất nhiều các tiện ích đủ để đáp ứng mọi nhu cầu cho blog của bạn. Những tiện ích này của Google được gọi 1 cái tên chung là "Gadget". Gadget có rất nhiều loại như: games, music, feed, công cụ tìm kiếm, truyền hình trực tuyến,...Ngoài gadget ra bạn có thể thêm vào blogspot của mình mọi tiện ích của các nhà cung cấp khác trên mạng.

5) Quản lí bài viết:
Với blog 360, các bài viết xuất hiện trong 1 trang đã được quy định trước. Còn với Blogspot, bạn có thể thay đổi số bài viết xuất hiện trong 1 trang, làm gọn bài viết bằng cách chỉ cho xuất hiện 1 phần bài viết đó, nếu mọi người muốn đọc thêm chỉ cần click vào chữ "Read more" là có thể đọc được toàn bộ. Ngoài ra bạn có thể thay đổi vị trí của thời gian đăng bài, tag...(thay đổi ở đây là đưa lên đầu bài viết hoặc bỏ chúng đi cũng được nếu bạn muốn).
Thêm chữ kí cực cool của mình sau mỗi bài viết là điều dễ dàng đối với Blogspot.

6) Kiếm tiền với blog:
Nếu bạn muốn có 1 chút tiền để trang trải cho những khoản "..." hàng tháng, Blogspot là lựa chọn cho bạn đó. Chỉ cần đăng kí 1 tài khoản là bạn có thể bắt đầu 1 chiến dịch kinh doanh nho nhỏ cho mình rồi.

Kết:
Blog 360 được sử dụng phổ biến bởi:các tính năng đơn giản, dễ dùng mà chỉ cần biết một vài mẹo nhỏ là bạn đã có 1 blog đẹp. Tuy nhiên, hiện nay blog360 ko còn được yahoo quản lí nữa, đồng nghĩa với việc bạn sẽ không được bất kì sự trợ giúp nào nếu có sự cố với blog của mình. Nếu muốn có 1 blog mới sao bạn ko thử với Blogspot? Mình tin chắc rằng bạn sẽ có được rất rất rất nhiều sự giúp đỡ từ các blogger khác!!!
KuteLove
KuteLove
Dracula

Nam Tổng số bài gửi : 426
Người yêu : Ghi ra để bị cướp à ^^
Thần tượng : Lil' Knight

http://nhocten.good.to

- Similar topics